Đăng ký sử dụng máy photocopy màu

Những người kinh doanh cửa hàng photocopy đã chia sẻ kinh nghiệm mở tiệm photocopy cho hay: Nhiều người thông thường nghĩ đơn giản là mua máy photocopy màu, máy in có chức năng photocopy màu về là sử dụng được ngay mà không có vấn đề xảy ra. Nhưng máy Photo màu là một trong những thiết bị in thuộc danh mục hàng hóa dưới sự quản lý của Bộ Thông Tin và Truyền thông, trước khi sử dụng buộc phải đăng ký sử dụng máy photocopy màu với cơ quan có thẩm quyền. Pham Do Law xin tư vấn cụ thể và lý giải tại sao cho Quý khách hàng cùng tham khảo.

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định số 60/2014/NĐ-CP ngày 19/06/2014 quy định về hoạt động in;
  • Nghị định số 25/2018/NĐ-CP quy định sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 60/2014/NĐ-CP;
  • Thông tư số 03/2015/TT-BTTTT quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều, khoản của Nghị định số 60/2014/NĐ-CP.

Tại sao phải đăng ký sử dụng máy photocopy màu?

Khi mới bắt đầu kinh doanh, hẳn không ít người thắc mắc mở cửa hàng photocopy cần những gì? Máy photo sẽ là lựa chọn ban đầu, nhưng phải cân nhắc khi lựa chọn máy photo màu, vì khi sử dụng máy photo màu hoặc máy in có chức năng photo màu thì phải đăng ký cho Sở Thông tin và Truyền thông (Quy định tại Điều 30 Nghị định số 60/2014/NĐ-CP).

Nhiều người cho rằng như vậy rất phiền hà, thậm chí còn có người cho rằng nhà nước quản lý cả máy photocopy màu là mất hết quyền tự do kinh doanh. Thế nhưng thực tế, tất cả các phi vụ làm giả giấy tờ, bằng cấp, con dấu… đều có sự trợ giúp của máy photo màu. Nói cách khác nếu nhà nước không quản lý việc sử dụng máy photocopy màu, chỉ cấp phép cho cơ sở kinh doanh dịch vụ photo hoặc các tổ chức, cá nhân có nhu cầu sử dụng thực sự thì chắc chắn việc làm giả sẽ tràn lan trên thị trường. Đồng thời, việc đăng ký sử dụng máy photo màu giúp nhà nước nhanh chóng tìm ra tội phạm, tránh hậu quả lâu dài.

Đối tượng được đăng ký sử dụng máy photocopy màu

Theo quy định tại Điều 30 Nghị định số 60/2014/NĐ-CP và Điều 1 Nghị định 25/2018/NĐ-CP thì máy photocopy màu chỉ được sử dụng để sản xuất, kinh doanh nên đối tượng được đăng ký sử dụng máy là:

  • Tổ chức, công ty mua máy photo màu để sử dụng cho công việc nội bộ của cơ quan, tổ chức;
  • Tổ chức, công ty mua máy photo màu để kinh doanh, sản xuất ra các sản phẩm in cho khách hàng;
  • Tổ chức, công ty thuê máy in về sử dụng vào 2 mục đích trên.

Như vậy, cá nhân sẽ không thể mua được máy photo màu để sử dụng ở nhà.

Thủ tục đăng ký sử dụng máy photocopy màu

Hồ sơ đăng ký gồm:

  • Đơn đăng ký sử dụng máy photocopy màu, máy in có chức năng photocopy màu (Mẫu 7 Phụ lục kèm theo Thông tư số 03/2015/TT-BTTTT);
  • Bản sao có chứng thực giấy phép nhập khẩu máy do Cục Xuất bản, In và Phát hành cấp; hoặc hợp đồng và hóa đơn mua máy hoặc chứng từ thuê mua máy;
  • Đơn đề nghị chuyển nhượng có xác nhận của Sở Thông tin và Truyền thông nơi đã đăng ký máy đó (đối với máy đã đăng ký sử dụng).

Cách thức nộp hồ sơ:

– Nộp và nhận kết quả trực tiếp tại Sở Thông tin và Truyền thông;

– Nộp qua hệ thống bưu chính;

– Nộp trực tuyến trên trang Dịch vụ công, đối với Thành phố Hồ Chí Minh thì nộp tại đây: https://dichvucong.hochiminhcity.gov.vn/icloudgate/version4/30.98.H29/ps/page/bs/service/thongtinlienhe.cpx?procedure=53f4e80ae4b0fdcf704de985&bucket=30.98.H29&orgcode=2dc1e7e5-458a-4756-9bf4-4ea4dd559290

Thời hạn:

Trong vòng 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Thông tin và Truyền thông sẽ xác nhận đăng ký bằng văn bản; trường hợp không xác nhận phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

Trách nhiệm của cơ sở đăng ký sử dụng máy photocopy màu

  • Sử dụng máy photo màu, máy in có chức năng photocopy màu đúng mục đích đã đăng ký.

Căn cứ theo quy định tại điều 10 của thông tư số 03/2015/TT-BTTTT thì việc sử dụng máy in có chức năng photocopy màu được quy định như sau:

– Máy in có chức năng photocopy màu có tốc độ trên 50 tờ/phút trở lên chỉ được sử dụng để sản xuất trong cơ sở in có đủ điều kiện hoạt động in;

– Máy in có chức năng photocopy màu có tốc độ từ 50 tờ/phút trở xuống được sử dụng để sản xuất trong các cơ sở in có đủ điều kiện hoạt động in và được sử dụng như máy photocopy màu quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 30 Nghị định số 60/2014/NĐ-CP.

  • Khi chuyển nhượng máy photo màu thì phải phải thực hiện thủ tục xin xác nhận vào đơn chuyển nhượng sử dụng máy photocopy màu, máy in màu có chức năng photocopy màu.

>> Xem thêm: Thủ tục chuyển nhượng máy photocopy màu

  • Khi thanh lý máy phải có văn bản thông báo đến cơ quan có thẩm quyền nơi đã đăng ký máy, đồng thời giấy xác nhận đăng ký máy hết hiệu lực.

Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của Pham Do Law về thủ tục đăng ký sử dụng máy photocopy màu. Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực vào thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác.0′

0972 599 340