dich-vu-xin-cap-giay-phep-to-chuc-hoi-cho-trien-lam

Dịch vụ xin cấp giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm

Xúc tiến thương mại là hoạt động quan trọng nhằm quảng cáo, giới thiệu hàng hoá ra thị trường. Một trong các mô hình được lựa chọn nhiều nhất chính là hội chợ triển lãm thương mại. Vậy làm thế nào để cá nhân, tổ chức được cấp Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm? Pham Do Law xin đưa ra một số tư vấn của mình để khách hàng nắm rõ hơn.

Cơ sở pháp lý

  • Luật thương mại 2005;
  • Nghị định 59/2006/NĐ-CP
  • Nghị định 185/2013/NĐ-CP;
  • Nghị định 187/2013/NĐ-CP
  • Nghị định 81/2018/NĐ-CP;
  • Nghị định 23/2019/NĐ-CP;

Khái niệm hội chợ triển lãm thương mại

Hội chợ, triển lãm thương mại là hoạt động xúc tiến được diễn ra trong một thời gian và tại một địa điểm nhất định. Hoạt động này giúp thương nhân có cơ hội trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ. Từ đó thúc đẩy và tìm kiếm giao kết hợp đồng mua bán hàng hoá, hợp đồng dịch vụ.

Đối tượng tổ chức triển lãm thương mại

Hội chợ, triển lãm là hoạt động xúc tiến thương mại phổ biến nhất. Tuy nhiên không phải cá nhân, tổ chức nào cũng được Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm. Một số đối tượng được quyền tổ chức triển lãm thương mại bao gồm:

  • Thương nhân và Chi nhánh của thương nhân Việt Nam;
  • Chi nhánh của thương nhân nước ngoài ở Việt Nam;
  • Thương nhân nước ngoài có quyền trực tiếp tham gia hoặc thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại thay mặt mình tham gia;
  • Nếu thương nhân nước ngoài muốn tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam thì phải thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại Việt Nam thực hiện.

Vậy cá nhân, tổ chức nào sẽ không thể tổ chức hội chợ, triển lãm?

Văn phòng đại diện của thương nhân sẽ không được trực tiếp tổ chức hội chợ, triển lãm. Tuy nhiên, nếu được thương nhân ủy quyền, Văn phòng đại diện có quyền ký hợp đồng với thương nhân để tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại cho thương nhân mà mình đại diện.

Nếu Văn phòng đại diện của thương nhân trực tiếp tổ chức, tham gia hoặc tham gia cho thương nhân mà chưa được sự uỷ quyền sẽ bị xử phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Quyền tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại

Theo quy định tại Điều 131 Luật Thương mại 2005 về quyền tổ chức, tham gia hội chợ triển lãm thương mại như sau:

1. Thương nhân Việt Nam, Chi nhánh của thương nhân Việt Nam, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam có quyền trực tiếp tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại về hàng hóa, dịch vụ mà mình kinh doanh hoặc thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại thực hiện.

2. Văn phòng đại diện của thương nhân không được trực tiếp tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại. Trong trường hợp được thương nhân ủy quyền, Văn phòng đại diện có quyền ký hợp đồng với thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại để tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại cho thương nhân mà mình đại diện.

3. Thương nhân nước ngoài có quyền trực tiếp tham gia hoặc thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại Việt Nam thay mặt mình tham gia hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam. Trong trường hợp muốn tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam thì thương nhân nước ngoài phải thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại Việt Nam thực hiện.

Điều kiện hàng hoá, dịch vụ được trưng bày tại hội chợ, triển lãm

Tất cả hàng hoá, dịch vụ đều được tham gia trưng bày tại hội chợ, triển lãm. Ngoại trừ:

1/ Một số hàng hoá, dịch vụ không được phép trưng bày tại hội chợ, triển lãm gồm:

STT Hình thức Văn bản pháp luật hiện ngành Tên hàng hoá, dịch vụ
1 Hàng hoá, dịch vụ bị cấm kinh doanh Phụ lục I Nghị định 59/2006/NĐ-C Các loại pháo, vũ khí, đồ chơi nguy hiểm,…
2 Hàng hoá, dịch vụ hạn chế kinh doanh Phụ lục II Nghị định 59/2006/NĐ-CP Thuốc lá điếu, xì gà, các loại rượu,…
3 Hàng hoá, dịch vụ do thương nhân ở nước ngoài cung ứng nhưng bị cấm lưu thông Phụ lục I Nghị định 187/2013/NĐ-CP vũ khí, đạn dược, trang thiết bị kỹ thuật quân sự,…
4 Hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ, trừ hàng trưng bày để so sánh với hàng thật Điểm c khoản 1 Điều 134 Luật Thương mại 2005

Lưu ý:

  • Việc trưng bày hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ phải được ghi rõ trong nội dung đăng ký.
  • Hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ phải được ghi rõ khi mang ra trưng bày.

Thương nhân phải tuân thủ đầy đủ các quy định về hội chợ, triển lãm thương mại theo Luật Thương mại 2005. Hàng hoá, dịch vụ thuộc quản lý chuyên ngành phải tuân thủ các quy định về quản lý chuyên ngành. Các loại hàng hoá thuộc vào danh mục hạn chế, cấm kinh doanh, cấm nhập khẩu thì không được phép tham gia trưng bày.

2/ Hàng hoá tạm nhập khẩu để tham gia hội chợ, triển lãm:

  • Hàng tạm nhập khẩu phải được tái xuất khẩu trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày kết thúc;
  • Việc tạm nhập, tái xuất hàng hoá phải tuân theo quy định của pháp luật về hải quan và các quy định liên quan khác.

Quy trình đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm

Theo Điều 12 Nghị định 23/2019/NĐ-CP quy định hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm;
  • Danh sách tác phẩm, hiện vật, tài liệu (ghi rõ tên tác giả, chủ sở hữu; tên, số lượng; chất liệu, kích thước tác phẩm hoặc hiện vật, tài liệu và các chú thích kèm theo);
  • nh chụp từng tác phẩm, hiện vật, tài liệu (kích thước 10×15 cm) in trên giấy hoặc ghi vào phương tiện lưu trữ kỹ thuật số;
  • Văn bản thỏa thuận hoặc thư mời, hợp đồng của phía nước ngoài về việc tổ chức triển lãm.
  • Văn bản thỏa thuận hoặc hợp đồng cho thuê, mượn địa điểm;
  • Bản sao một trong các giấy tờ sau: chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước của người tổ chức triển lãm (đối với cá nhân người Việt Nam đứng tên tổ chức); hộ chiếu (đối với người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài đứng tên tổ chức).

Quy trình cấp Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm

1/ Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm gồm:

  • Sở Công Thương nếu tổ chức tại Việt Nam;
  • Bộ Công Thương nếu tổ chức ở nước ngoài.

2/ Trình tự thủ tục cấp

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ đăng ký như sau:

  • Đơn đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại;
  • Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật (không cần chứng thực);

Bước 2: Nộp hồ sơ đăng ký theo 3 cách sau:

  • Cách 1: Nộp hồ sơ qua đường bưu điện đến cơ quan quản lý nhà nước ;
  • Cách 2: Nộp hồ sơ trực tiếp tại trụ sở của cơ quan quản lý nhà nước;
  • Cách 3: Sử dụng hệ thống dịch vụ công trực tuyến do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cung cấp.

Bước 3: Nhận kết quả

Cơ quan quản lý nhà nước trả lời bằng văn bản trong vòng 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ. Trong trường hợp không xác nhận thì cơ quan quản lý nhà nước phải nêu rõ lý do.

Trường hợp có từ hai thương nhân, tổ chức trở lên đăng ký trùng tên, chủ đề, thời gian, địa bàn: Cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tổ chức hiệp thương để lựa chọn. Nếu hiệp thương không đạt kết quả, cơ quan quản lý quyết định xác nhận đăng ký dựa vào các cơ sở sau:

  • Kết quả tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tương tự trước đó;
  • Năng lực tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại;
  • Kinh nghiệm tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại cùng tên, cùng chủ đề hoặc tương tự;
  • Đánh giá của các hiệp hội ngành hàng liên quan.

Nội dung hồ sơ xin cấp Giấy phép tổ chức hội chợ, triển lãm

  • Tên, địa chỉ của thương nhân, tổ chức có liên quan;
  • Tên, chủ đề hội chợ, triển lãm thương mại (nếu có);
  • Thời gian và địa điểm tổ chức;
  • Quy mô dự kiến;
  • Việc trưng bày hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ; tổ chức cấp giải thưởng, chứng nhận chất lượng, danh hiệu của hàng hóa, dịch vụ; chứng nhận uy tín, danh hiệu của thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân tham gia; việc tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại với danh nghĩa của tỉnh, thành phố hoặc danh nghĩa quốc gia Việt Nam.

Thời hạn đăng ký

Thời hạn đăng ký sẽ căn cứ theo ngày nhận ghi trên vận đơn bưu điện hoặc các hình thức khác có giá trị tương đương. Trường hợp gửi qua đường bưu điện, căn cứ theo ngày ghi trên giấy tiếp nhận hồ sơ. Trường hợp nộp trực tiếp, căn cứ theo ngày ghi nhận trên hệ thống. Trường hp nộp qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến:

a) Sớm nhất là 365 ngày và chậm nhất là 30 ngày trước ngày khai mạc tại Việt Nam;

b) Sớm nhất là 365 ngày và chậm nhất là 45 ngày trước ngày khai mạc tại nước ngoài.

Câu hỏi thường gặp

Câu hỏi 1: Nghĩa vụ của thương nhân tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại là gì?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 28 Nghị định 81/2018/NĐ-CP về nghĩa vụ của thương nhân tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm như sau:

1/ Nghĩa vụ của thương nhân tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại

  • Phải đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại với cơ quan nhà nước;
  • Có trách nhiệm giải quyết các khiếu nại, phản ánh của người tiêu dùng;
  • Cung cấp đầy đủ, chính xác các thông tin về việc tham gia hội chợ, triển lãm thương mại; các hoạt động khác ngoài hoạt động trưng bày hàng hóa;
  • Các nghĩa vụ khác theo quy định tại Điều 139, Điều 140 Luật thương mại 2005.

2/ Nghĩa vụ của thương nhân, tổ chức tham gia hội chợ, triển lãm thương mại

  • Chịu trách nhiệm về hàng hóa, dịch vụ trưng bày trong hội chợ triển lãm;
  • Cung cấp đầy đủ, chính xác thông tin hàng hóa trưng bày;
  • Chịu toàn bộ trách nhiệm về thông tin hàng hoá đã cung cấp;
  • Các nghĩa vụ khác theo quy định tại Điều 138, Điều 139 Luật thương mại 2005.

Câu hỏi 2: Quy định Chế độ Báo cáo kết quả tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại như thế nào?

Trả lời: Trong vòng 30 ngày kể từ ngày kết thúc hội chợ, triển lãm thương mại, thương nhân, tổ chức hoạt động phải có văn bản báo cáo cơ quan quản lý nhà nước theo những nội dung đã đăng ký và được xác nhận.

Dịch vụ xin cấp Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm của Pham Do Law

Khách hàng cần cung cấp

  • Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư; Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương;
  • Bản sao Giấy chứng minh chất lượng hàng hoá, dịch vụ tham gia hội chợ. Phải phù hợp với tên, chủ đề của hội chợ, triển lãm đã đăng ký;
  • Bản sao bằng chứng chứng minh uy tín, danh hiệu của thương nhân, tổ chức tham gia hội chợ, triển lãm thương mại.

Phạm vi công việc

  • Nhận hồ sơ và tư vấn các thủ tục cho khách hàng;
  • Soạn thảo và nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm;
  • Hỗ trợ sao y, chứng thực các tài liệu có liên quan;
  • Làm việc trực tiếp với cơ quan có thẩm quyền về hồ sơ xin cấp giấy phép;
  • Nhận kết quả và bàn giao cho khách hàng;
  • Hướng dẫn khách hàng các thủ tục cần tuân thủ sau khi được cấp giấy phép.

Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của Pham Do Law về Dịch vụ xin cấp Giấy phép tổ chức hội chợ triển lãm. Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực vào thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác.

0972 599 340