Thủ tục tự công bố sản phẩm bánh kẹo

Bánh kẹo là mặt hàng phổ biến và được nhiều người yêu thích. Tại Việt Nam, có những thương hiệu bánh kẹo nổi tiếng như Kinh Đô, Bibica, Hải Hà, Oishi,… Một sản phẩm được yêu thích vừa phải ngon miệng và đảm bảo chất lượng. Chất lượng của bánh kẹo sẽ được  nhà nước kiểm tra và cho phép đưa ra thị trường. Vậy, thủ tục tự công bố sản phẩm bánh kẹo cần làm những gì? Vấn đề này sẽ được Pham Do Law đưa ra các ý kiến tư vấn trong bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

Luật An toàn thực phẩm

Nghị định 15/2018/NĐ-CP

Nghị định 155/2018/NĐ-CP

Vì sao phải tự công bố sản phẩm bánh kẹo?

Các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sản phẩm bánh kẹo phải tự thực thiện công bố sản phẩm theo đúng quy định pháp luật về An toàn thực phẩm.

Theo quy định Điều 2 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định về đối tượng phải tự công bố sản phẩm như sau: “Nghị định này áp dụng đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân Việt Nam; tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam tham gia sản xuất, kinh doanh thực phẩm; tổ chức, cá nhân có hoạt động liên quan đến an toàn thực phẩm tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức, cá nhân)”.

Tự công bố sản phẩm bánh kẹo vừa là nghĩa vụ vừa là quyền lợi của cơ sở kinh doanh.

Những lợi ích khi tự công bố sản phẩm có thể kể đến như sau:

Một, sản phẩm đã được kiểm chứng là ưu tiên  của khách hàng khi mua sản phẩm. Giúp khách hàng an tâm hơn khi sử dụng sản phẩm và đem đến lượng khách  ổn định cho cơ sở sản xuất bánh kẹo.

Hai, góp phần phòng chống, đẩy lùi hàng giả, hàng nhái trên thị trường. Mỗi dịp lễ, Tết  lại có hàng trăm xe đang vận chuyển, bán các hàng hóa bánh kẹo không rõ nguồn gốc xuất xứ. Điều này gây hoang mang dư luận, ảnh hưởng xấu đến sức khỏe người tiêu dùng.

Ba, đưa thương hiệu của doanh nghiệp, tổ chức đến gần với người tiêu dùng. Rất khó xây dựng thương hiệu nếu không đưa chất lượng sản phẩm lên làm tiêu chí hàng đầu.

Sản phẩm bánh kẹo không cần thực hiện tự công bố

Những sản phẩm sau đây là bắt buộc phải thực hiện tự công bố:

– Các thực phẩm đã có qua chế biến bao gói sẵn: là các thực phẩm đã được bao gói, ghi nhãn hoàn chỉnh và sẵn sàng cho mục đích tiếp tục chế biến hoặc dùng ăn ngay.

– Những phụ gia, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm: là các chất trong quá trình chế biến được chỉ định, chủ động đưa vào thực phẩm. Những chất này có hoặc không có giá trị dinh dưỡng để giữ hoặc cải thiện đặc tính của thực phẩm.

– Các dụng cụ, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm: bao bì, thìa, đũa, ống hút,…

Ngoại trừ các sản phẩm được liệt kê tại khoản 2 Điều 4 và Điều 6 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm thì không cần tự công bố.

Hồ sơ tự công bố sản phẩm bánh kẹo

Hồ sơ đối với sản phẩm bánh kẹo sản xuất trong nước

– Bản tự công bố sản phẩm theo mẫu 01, được quy định tại Nghị định 15/2018/NĐ-CP;

– Phiếu kết quả kiểm nghiệm sản phẩm. Tuy nhiên phải còn thời hạn trong vòng 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ;

– Giấy phép kinh doanh (GCNĐKDN);

– Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định;

– Mẫu nhãn sản phẩm;

– Bảng kê khai thông tin chi tiết sản phẩm.

Hồ sơ đối với sản phẩm bánh kẹo nhập khẩu

– Bản tự công bố sản phẩm theo mẫu 01, được quy định tại Nghị định 15/2018/NĐ-CP;

– Phiếu kết quả kiểm nghiệm sản phẩm. Tuy nhiên phải còn thời hạn trong vòng 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ;

– Giấy phép kinh doanh (GCNĐKKD);

– Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định;

– Mẫu nhãn sản phẩm, nhãn phải được dịch thuật từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt và đã được công chứng;

– Bảng kê khai thông tin chi tiết sản phẩm;

– Giấy chứng nhận Certificate of Free Sale (lưu hành tự do).

Bản tự công bố sản phẩm bánh kẹo.

Quy trình tự công bố sản phẩm bánh kẹo

Kiểm nghiệm sản phẩm bánh kẹo

Theo quy định tại khoản 7 Điều 2 Luật An toàn thực phẩm quy định về khái niệm kiểm nghiệm thực phẩm như sau: “Kiểm nghiệm thực phẩm là việc thực hiện một hoặc các hoạt động thử nghiệm, đánh giá sự phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật và tiêu chuẩn tương ứng đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, chất bổ sung vào thực phẩm, bao gói, dụng cụ, vật liệu chứa đựng thực phẩm.

Kiểm nghiệm sản phẩm là một thủ tục bắt buộc trong việc tự công bố sản phẩm bánh kẹo.

Quy trình tự công bố sản phẩm bánh kẹo được thực hiện gồm có những bước sau đây:

Bước 1: Đơn vị chuẩn bị mẫu sản phẩm bánh kẹo cần thực hiện kiểm nghiệm.

Bước 2: Chuyển mẫu đến một trong các cơ sở được chỉ định kiểm nghiệm phục vụ quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm.

Bước 3: Nhận kết quả kiểm nghiệm trong giấy hẹn của cơ sở.

Theo quy định của pháp luật hiện nay, phiếu kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm được công nhận phải phù hợp ISO 17025 gồm các chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành. Trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế thì phải đạt các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố (bản chính hoặc bản sao chứng thực).

Để  luôn đảm bảo chất lượng sản phẩm thì tổ chức, cá nhân cần tiến hành kiểm nghiệm định kỳ 06 tháng/một lần.

Thủ tục tự công bố đối với sản phẩm bánh kẹo

Sau khi có phiếu kết quả kiểm nghiệm, tổ chức, cá nhân cần nhanh chóng tiến hành thủ tục tự công bố sản phẩm. Cơ quan nào tiếp nhận, hồ sơ, thủ tục ra sao để hoàn thành thủ tục tự công bố?

Hồ sơ, trình tự tự công bố sản phẩm được quy định tại Điều 5 Nghị định 15/2018/NĐ-CP.

Thẩm quyền giải quyết

hồ sơ tự công bố sản phẩm là cơ quan do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chỉ định.

Thời gian giải quyết

Trong 07 ngày kể từ ngày cơ quan nhà nước nhận đươc hồ sơ hợp lệ.

Trình tự giải quyết

Tổ chức, cá nhân tiến hành tự công bố sản phẩm trên:

1/ Đăng tin, thông báo trên các phương tiện truyền thông; hoặc

2/ Trang thông tin điện tử của chính tổ chức/cá nhân; hoặc

3/ Công khai niêm yết tại trụ sở của tổ chức, cá nhân.

Và đồng thời công bố trên Hệ thống thông tin dữ liệu cập nhật về an toàn thực phẩm.

Nếu chưa có Hệ thống thống thông tin dữ liệu cập nhật thì tổ chức, cá nhân tiến hành:

1/ Nộp qua đường bưu điện 01 bản; hoặc

2/ Trực tiếp đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền để lưu trữ hồ sơ.

Song song đó, đăng tải tên tổ chức, cá nhân và tên các sản phẩm tự công bố trên trang thông tin điện tử của cơ quan tiếp nhận.

Vậy nếu tổ chức, cá nhân có từ 02 cơ sở sản xuất trở lên cùng sản xuất một sản phẩm thì sẽ nộp hồ sơ tại địa chỉ nào? Quy định hiện nay hướng dẫn trường hợp này như sau: tổ chức, cá nhân chỉ cần nộp hồ sơ tại một cơ quan quản lý nhà nước ở địa phương có cơ sở sản xuất do tổ chức, cá nhân đã lựa chọn. Các lần tự công bố tiếp theo phải nộp hồ sơ tại cơ quan đã lựa chọn trước đó, không được thay đổi.

thu-tuc-tu-cong-bo-san-pham-banh-keo

Câu hỏi pháp lý thường gặp

Khi kiểm nghiệm sản phẩm bánh kẹo, cần nên dựa vào các tiêu chí nào để đánh giá?

Căn cứ vào Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia Việt Nam (QCVN) được sử dụng trong kiểm nghiệm sản phẩm bánh kẹo là:

QCNV 8-1:2011/BYT đối với giới hạn ô nhiễm độc tố vi nấm trong thực phẩm;

QCVN 8-2:2011/BYT QCVN đối với giới hạn ô nhiễm kim loại nặng trong thực phẩm

QCV- N 8-3:2012/BYT QCVN đối với ô nhiễm vi sinh vật trong thực phẩm

Theo đó, có 05 tiêu chí quan trọng khi tiến hành kiểm nghiệm bánh kẹo.

Một là, tiêu chí cản quan: hình dạng bên ngoài, màu sắc, mùi vị, trạng thái, tạp chất lạ.

Hai là, chỉ tiêu lý hóa:

– Độ ẩm phần trăm, khối lượng. Chỉ xác định độ ẩm ở vỏ đối với kẹo cứng có nhân.

– Hàm lượng đường khủ, phần trăm khối lượng, tính theo glucoza;

– Hàm lượng đường tổng số, phần trăm khối lượng, tính theo saccarozo;

– Hàm lượng trong không tan trong dung dịch axit clohydric 10%.

Ba là, tiêu chí chất nhiễm bẩn. Sản phẩm không được vượt quá giới hạn tối đã các chất như kim loại nặng, độc tố, nấm mốc theo quy định pháp luật.

Bốn là, chỉ tiêu vi sinh vật

Năm là, phụ gia thực phẩm nằm trong mức quy định.

Sản phẩm bánh kẹo có thay đổi về hạn sử dụng có cần công bố lại không?

Khi có sự thay đổi về hạn sử dụng của sản phẩm bánh kẹo thì không cần công bố lại.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 5 Nghị định 15/2018/NĐ-CP thì khi sản phẩm thay đổi về tên, xuất xứ, thành phần cấu tạo: tổ chức, cá nhân tiến hành thủ tục tự công bố sản phẩm bánh kẹo.

Trường hợp, có sự thay đổi khác (ngoại trừ với 3 điểm thay đổi trên) thì tổ chức, cá nhân chỉ cần thông báo bằng văn bản đến cơ quan thẩm quyền. Tổ chức, cá nhân được sản xuất, kinh doanh ngay sau khi gửi thông báo.

Do đó, khi chỉ thay đổi hạn sử dụng không cần tự công bố lại sản phẩm bánh kẹo mà chỉ cần thông báo bằng văn bản cho cơ quan có thẩm quyền.

Dịch vụ pháp lý của Pham Do Law

Khách hàng cần cung cấp

  1. Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;
  2. Mẫu thực phẩm bánh kẹo cần đăng ký kiểm nghiệm.

Phạm vi công việc

  1. Nhận hồ sơ từ khách hàng;
  2. Đưa mẫu thực phẩm đi kiểm nghiệm và nhận phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm;
  3. Làm hồ sơ và tiến hành thủ tục tự công bố sản phẩm bánh kẹo tại cơ quan nhà nước;
  4. Trả kết quả cho khách hàng.

Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của Pham Do Law về Thủ tục tự công bố sản phẩm bánh kẹo. Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực vào thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác.

 

 

0972 599 340