thu-tuc-xin-giay-cong-bo-my-pham

Thủ tục xin giấy công bố mỹ phẩm

Ngày nay, việc sử dụng mỹ phẩm đã dần trở thành một nhu cầu thiết yếu của mọi người. Tuy nhiên, đây lại là sản phẩm có khả năng tác động trực tiếp đến sức khỏe con người. Do đó, mỗi một sản phẩm mỹ phẩm lưu hành trên thị trường đều phải thực hiện thủ tục công bố mỹ phẩm. Vậy thủ tục xin giấy công bố mỹ phẩm như thế nào? Pham Do Law xin được đưa ra ý kiến của mình về vấn đề trên.

Nội dung

Cơ sở pháp lý

Nghị định 155/2018/NĐ-CP;

Thông tư 06/2011/TT-BYT.

Giấy công bố mỹ phẩm là gì?

Giấy công bố mỹ phẩm có tên gọi chính xác là phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm. Trên giấy có xác nhận nội dung công bố trên giấy công bố là phù hợp với quy định của pháp luật Việt Nam về mỹ phẩm. Giấy này được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Khi được cấp giấy công bố mỹ phẩm, doanh nghiệp sẽ có đủ điều kiện nhập khẩu các sản phẩm mỹ phẩm sản xuất tại nước ngoài. Đây cũng là thủ tục cần thiết để mỹ phẩm được lưu hành trên thị trường.

Hồ sơ xin cấp giấy công bố mỹ phẩm

Đối với sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước

1/ Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm theo quy định;

2/ Giấy ủy quyền phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam (đối với tổ chức, cá nhân không phải nhà sản xuất).

Đối với sản phẩm mỹ phẩm sản xuất tại nước ngoài

1/ Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm theo quy định;

2/ Giấy ủy quyền phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam (đối với tổ chức, cá nhân không phải nhà sản xuất);

3/ Giấy chứng nhận lưu hành tự do (CFS); (trừ trường hợp sản phẩm mỹ phẩm được lưu hành và xuất khẩu từ các nước thành viên Hiệp định CPTPP).

Thủ tục xin cấp giấy công bố mỹ phẩm

Cơ quan giải quyết

Căn cứ theo Điều 7 Thông tư 06/2011/TT-BYT 

Đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu 

Cục quản lý Dược – Bộ Y tế là cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

Đối với sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Sở Y tế nơi đặt nhà máy sản xuất giải quyết.

Cách thức nộp hồ sơ

Đối với sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước

Hồ sơ xin giấy công bố mỹ phẩm được nộp theo hình thức trực tiếp hoặc qua dịch vụ bưu chính.

Đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu

Hồ sơ xin giấy công bố mỹ phẩm được nộp theo hình thức trực tuyến qua Cổng thông tin dịch vụ một cửa quốc gia.

Trình tự thực hiện

Đối với sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước:

Bước 1: Tổ chức, cá nhân nộp 01 bộ hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm về Sở Y tế nơi đặt nhà máy sản xuất;

Bước 2: Sở Y tế có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm trong vòng 03 ngày làm việc kể từ khi nhận được hồ sơ công bố hợp lệ và lệ phí theo quy định. Trường hợp hồ sơ không hợp lệ thì Sở Y tế gửi thông báo bằng văn bản nêu rõ nội dung chưa hợp lệ trong vòng 05 ngày làm việc.

Đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu

Bước 1: Nộp hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm về Cục Quản lý Dược thông qua Cổng thông tin dịch vụ một cửa quốc gia;

Bước 2: Cục Quản lý Dược có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm trong vòng 03 ngày làm việc kể từ khi nhận được hồ sơ hợp lệ và lệ phí theo quy định. Trường hợp hồ sơ không hợp lệ thì Cục Quản lý Dược gửi thông báo bằng văn bản nêu rõ nội dung chưa hợp lệ trong vòng 05 ngày làm việc.

Thời hạn giải quyết

Đối với sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước

Số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm được ban hành trong vòng 03 ngày làm việc; kể từ khi nhận được hồ sơ công bố hợp lệ và phí công bố.

Đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu

Số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm được ban hành trong vòng 05 ngày làm việc; kể từ khi nhận được hồ sơ công bố hợp lệ và phí công bố.

Phí và lệ phí

Lệ phí Công bố sản phẩm mỹ phẩm là: 500.000 VNĐ/sản phẩm mỹ phẩm. Đây là lệ phí chung áp dụng cho cả sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu và sản xuất trong nước.

Câu hỏi pháp lý thường gặp

1/ Giấy công bố mỹ phẩm có thời hạn bao lâu? Trong trường hợp giấy công bố mỹ phẩm hết hạn thì cá nhân, tổ chức cần lưu ý những gì?

Căn cứ theo Điều 10 Thông tư Thông tư 06/2011/TT-BYT, giấy công bố mỹ phẩm có thời hạn là 05 năm. Do đó, khi hết thời hạn của giấy công bố mỹ phẩm thì cá nhân, tổ chức phải xin gia hạn lại.

Như vậy, trong trường hợp giấy công bố mỹ phẩm hết hạn thì cá nhân, tổ chức cần xin gia hạn lại để sản phẩm mỹ phẩm có thể được tiếp tục lưu hành trên thị trường. Thủ tục xin gia hạn lại được thực hiện giống như thủ tục xin giấy công bố mới; đồng thời phải đóng lệ phí theo quy định.

2/ Làm thế nào trong trường hợp nội dung đã đăng ký trong phiếu công bố mỹ phẩm có thay đổi?

Căn cứ theo Phụ lục số 05-MP được đính kèm Thông tư 06/2011/TT-BYT, tùy thuộc vào nội dung thay đổi có những quy định như sau:

Phải thực hiện công bố mới khi có sự thay đổi về:

  • Mục đích sử dụng;
  • Công thức;
  • Công ty chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường;
  • Dạng sản phẩm mỹ phẩm;
  • Nhà sản xuất hoặc đóng gói gồm tên, địa chỉ;
  • Nhãn hàng mỹ phẩm;
  • Tên sản phẩm mỹ phẩm.

Trường hợp chỉ cần bổ sung, không cần thực hiện đăng ký mới:

  • Mỹ phẩm có sự thay đổi về dạng trình bày;
  • Những vấn đề liên quan đến người đại diện theo công ty có sự thay đổi;
  • Công ty nhập khẩu sản phẩm mỹ phẩm thay đổi tên, địa chỉ;
  • Doanh nghiệp chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy chứng nhận đầu tư.

Ngoài ra, trường hợp thay đổi kích cỡ bao gói, chất liệu bao bì, nhãn sản phẩm mỹ phẩm, cần tiến hành bổ sung; không áp dụng nếu như thông tin cần thiết không được đề cập đến trong phiếu công bố mỹ phẩm mới.

Dịch vụ pháp lý của Pham Do Law

Khách hàng cần cung cấp

1/ Giấy ủy quyền phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam (đối với tổ chức, cá nhân không phải nhà sản xuất).

2/ Giấy chứng nhận lưu hành tự do (CFS) đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu.

Phạm vi công việc

1/ Tư vấn các thủ tục liên quan đến việc xin giấy công bố mỹ phẩm.

2/ Nhận tài liệu từ quý khách hàng.

3/ Soạn thảo hồ sơ đầy đủ, hoàn chỉnh.

4/ Nộp hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền.

5/ Nhận kết quả và bàn giao bản gốc cho quý khách hàng sau khi hoàn tất thủ tục.

Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của Pham Do Law về Thủ tục xin cấp phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm. Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực vào thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác.

 

0972 599 340